Sự khác nhau giữa module quang XFP và SFP+?

XFP and SFP 2

XFP và SFP+ đều là module quang đã xuất hiện từ rất lâu. Chúng đều hỗ trợ tốc độ 10G. Tuy nhiên, XFP và SFP+ có nhiều điểm khác biệt

Bài viết dưới đây ITbox sẽ giúp bạn tìm hiểu rõ hơn về sự khác nhau giữa XFP và SFP+

1. So sánh về Định nghĩa của XFP và SFP+

Module XFP

  • Xuất Hiện: Năm 2002, khi tốc độ 10Gbps được coi là cao.
  • Công Nghệ: Được coi là công nghệ cũ so với các tốc độ hiện đại như 40Gbps, 100Gbps, và 400Gbps.
  • Thay Thế Nóng: Có khả năng thay thế mà không cần tắt hệ thống.
  • Bước Sóng Hoạt Động: 850nm, 1310nm, 1550nm, CWDM, DWDM.
  • Ứng Dụng Chính: 10G Ethernet, 10G Fibre Channel, SONET OC-192, SDH STM-64, OTN G.709.
  • Hỗ Trợ Tốc Độ: 9.95 Gbps đến 11.3 Gbps.

Module SFP+

  • Định Nghĩa: “Small Form Factor Pluggable plus”, phiên bản nâng cao của SFP.
  • Xuất Hiện: Năm 2006
  • Thay Thế Nóng: Có khả năng thay thế mà không cần tắt hệ thống.
  • Thêm Tính Năng: Hỗ trợ gắn trực tiếp để liên kết hai cổng SFP+ mà không cần thêm dây nhảy quang quang với giải pháp dây DAC (Direct Attach Cable) và AOC (Active Optical Cable).
  • Bước Sóng Hoạt Động: 850nm, 1310nm, 1550nm, CWDM, DWDM.
  • Ứng Dụng Chính: SONET OC-192, SDH STM-64, OTN G.709, 10G CPRI, 10G Fibre Channel, Ethernet 1G và 10G, hệ thống mạng lưu trữ 1/2/4/8G.
  • Hỗ Trợ Tốc Độ: Lên đến 10 Gbps.

2. So sánh về Thông Số Kỹ Thuật

  • Hỗ Trợ Tốc Độ Dữ Liệu: Cả XFP và SFP+ đều hỗ trợ tốc độ lên đến 10 Gbps.
  • Kích Thước và Hình Dạng: XFP lớn hơn so với SFP+.
  • Chuẩn: XFP sử dụng chuẩn IEE802.3ae; XFP MSA, còn SFP+ sử dụng chuẩn IEE802.3ae; SFF-8431; SFP+ MSA
  • Tiêu Thụ Điện Năng: XFP tiêu thụ điện năng cao hơn SFP+.
  • Khoảng Cách Truyền Tải: XFP thường có khả năng truyền tải xa hơn so với SFP+.
  • Công Nghệ Tích Hợp: SFP+ yêu cầu sử dụng thêm các công nghệ tích hợp trong thiết bị mạng để xử lý tín hiệu quang học và điện, trong khi XFP tích hợp đầy đủ các chức năng này bên trong module.

Kết Luận

  • SFP+: Có nhiều ưu điểm hơn, kích thước nhỏ hơn, cho phép mật độ cổng cao hơn, tiêu thụ ít điện năng hơn và chi phí thấp hơn. Đây là lý do tại sao SFP+ đang trở nên phổ biến hơn so với XFP.
  • XFP: Dù là công nghệ cũ hơn, XFP vẫn hữu dụng trong một số ứng dụng yêu cầu truyền tải xa hơn và có thể thay thế nóng.

Việc lựa chọn giữa XFP và SFP+ phụ thuộc vào yêu cầu cụ thể của hệ thống mạng của bạn, bao gồm khoảng cách truyền tải, mật độ cổng yêu cầu, tiêu thụ điện năng và chi phí. Hiểu rõ các khác biệt và ứng dụng của từng loại module sẽ giúp bạn đưa ra quyết định đúng đắn cho hệ thống của mình.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.